Khom แบรนด์ผ้าโขมพัสตร์ ผ้าที่ยังคงความแฮนด์เมดแบรนด์เดียวในไทย
ความสวยงามของผ้าโขมพัสตร์ คือความรักในความเป็นไทยที่แทรกอยู่ในทุกดีเทล
โขมพัสตร์คือผู้เชี่ยวชาญเรื่องผ้าแฮนด์เมด บล็อคสกรีนของโขมพัสตร์ยังคงมีคนมานั่งวาดลาย และใช้มือกับสายตาไล่เรียงความปราณีตของลาย โขมพัสตร์มีตำนานคู่คนไทยมายาวนาน 70 ปีเต็ม มีร้านอยู่ที่เมืองหัวหินตั้งแต่แรกเริ่ม วันนี้ร้านนี้ก็ยังอยู่ และพอมาถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน โขมพัสตร์ค่อยๆ ปรับตัวเองให้ทันสมัยขึ้นมาเป็นแบรนด์ชื่อว่า Khom เราอยากให้คุณรู้จัก Khom แล้วคุณจะรู้สึกอบอุ่นกับแบรนด์นี้ และถ้าได้มาอยู่บนตัวเราล่ะ Khom จะส่งพลังอะไรบางอย่างมาให้ และมีคุณคนเดียวเท่านั้นที่จะรู้
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/ba81abcc6b540937e137aaeb2e624019.JPG)
เราได้คุยกับคุณเกจง อัสสสยา คงสิริ ทิมบลิค และคุณผึ้ง นันทสิริ อัสสกุล ทายาทรุ่นที่สามของราชสกุลกฤดากร ถ้าพูดถึงโขมพัสตร์ คนแรกที่คุณผึ้งเล่าถึงเลยคือท่านตาของเธอ “ท่านตา พลเอกพระวงรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบวรเดช เคยมีช่วงที่ต้องลี้ภัยการเมืองไปประทับอยู่เวียดนามสมัยรัชกาลที่ 7 ท่านตาไปใช้ชีวิตที่ค่อนข้างลำบากอยู่ที่นั่น ท่านเลยต้องหาอาชีพให้ตัวเอง แล้วท่านตาเลยมาเจอเรื่องย้อมผ้าของชาวเวียดนาม ท่านได้ศึกษาและนำกลับมาพัฒนาต่อที่ประเทศไทย” เมืองหัวหินนั่นเอง คือเมืองที่ท่านตาของคุณผึ้งมาใช้ชีวิต และค้นพบศาสตร์แห่งการย้อมผ้า พิมพ์ผ้าขึ้นมากมาย คุณผึ้งเล่าต่อว่า “ท่านตาตั้งเป็นแบรนด์ขึ้นชื่อว่า โขมพัสตร์ โขมแปลว่าละเอียด พัสตร์คือผ้า แปลรวมกันคือ ผ้าที่ละเอียดอย่างยิ่ง”
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/8d48408bb846a6301bf1c5c026489f02.jpg)
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/e747262ea31eb6a2a59b24bfbd577728.jpg)
หลังจากนั้นท่านยาย หม่อมเจ้าหญิงผจง รจิตร กฤดากร ได้มาช่วยท่านตาสร้างเป็นโรงงานย้อมผ้า และพิมพ์ผ้าขึ้นที่เมืองหัวหิน ลายแรกๆ ของโขมพัสตร์ ท่านตา และท่านยายจะแกะมาจากลายไทยแท้ๆ ที่ทรงศึกษามาจากลายไทยโบราณจากพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ทำไปเรื่อยๆ ลายอาจจะดูเข้าถึงกับผู้คนยากสักหน่อย ท่านตา และท่านยายเลยเลือกแกะลายใหม่ แรงบันดาลใจของท่านในตอนนั้นคือการละเล่นแบบไทยๆ เรา ลายวัดอรุณ เรือหงส์ ลายบ้านชาวนา รูปภาพเมืองไทย ปรากฏว่าลายแนวนี้ขายดีมากๆ และท่านตายังเป็นคนไทยคนแรกๆ ที่นำระบบซิลค์ สกรีน พรินท์ติ้ง มาใช้พิมพ์ลายผ้าด้วย
หลังจากนั้นท่านตา และท่านยายเห็นว่าน่าจะประยุกต์ผ้าโขมพัสตร์ให้เข้ากับสังคมชาวตะวันตกบ้าง ท่านจึงไม่ได้ทำแค่ผ้า แต่นำมาลองทำเป็นผ้ารองจานอาหารดูบ้าง ก็เป็นที่นิยมพอควร และเมื่อปี 2496 ท่านตาได้สิ้นพระชนม์ ท่านยายสืบสานกิจการต่อ ท่านยายขยายกิจการ คิดค้นลายใหม่ๆ ขึ้นมามากมาย และตอนนี้เองที่เริ่มมาการสืบทอดจากรุ่นสู่รุ่น
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/4a6b59826b8cd611ca8d7e23d1fd3c5f.jpg)
ความคลาสสิคที่สุดของผ้าโขมพัสตร์ที่ท่านตาท่านยายของคุณผึ้ง และคุณเกจงได้สร้างมา และไม่เหมือนใครที่สุดก็คือ ทุกสิ่งที่ผลิตออกมาจะต้องผ่านขั้นตอนของการทำด้วยมือคน ตั้งแต่การผสมสี ทำกรอบเขียนลาย ถ่ายลงกรอบ ใช้มือวาด และพิมพ์ จนตกทอดมารุ่นลูกสาวของท่านยาย ม.ร.ว. ภรณี รอสส์ คุณป้า, ม.ร.ว อัจฉริยา คงสิริ คุณแม่ และ ม.ร.ว. วิภาสิริ วุฒินันท์ คุณน้า ก็ยังคงรักษาความเป็นออริจินัลของโขมพัสตร์ไว้เหมือนเดิม
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/52009402384c9eaedb8a20e550af3eb1.jpg)
และในวันนี้คุณเกจง และคุณผึ้ง ทายาทรุ่นที่สามของโขมพัสตร์ได้มาใช้หัวใจสานต่องานศิลปะของตระกูล ผ้าโขมพัสตร์ยังอยู่ที่เมืองหัวหินเหมือนเดิม ยังคงมีบางขั้นตอนที่ทำด้วยมือเหมือนเดิม ยังคงรักษาลายดั้งเดิมไว้ และได้คิดลายใหม่ๆ เพิ่มขึ้น รวมๆ แล้วมีกว่าสองพันลาย ลายดอกจิก สัญลักษณ์ของร้านยังคงอยู่ ลายเทพนม ลายหัวโขน ลายผ้าเกี้ยวพิมพ์ทอง ที่นำไปใช้ตกแต่งพระที่นั่งวิมานเมฆก็ยังคงอยู่ และที่ใหม่ขึ้นคือ ผ้าโขมพัสตร์มีแตกชื่อเป็นแบรนด์ Khom มีดีไซน์ใหม่ๆ เกิดขึ้นมากมาย เดรสยาวผ้าลินินสีสด ชุดเดรส กระโปรงของเด็ก กระเป๋า ผ้าม่าน ผ้าตกแต่งเฟอร์นิเจอร์ จะมีความหลายหลายของแบรนด์ให้ได้เห็นกันมากขึ้น
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/5759549909003d5efa06c288fa479773.jpg)
![](https://www.siamdiscovery.co.th/public/upload/2be4fdc9ce734f34b815a599d9e53a14.jpg)
คุณเกจง และคุณผึ้งยังพร้อมเปิดรับดีไซน์ใหม่ๆ จากอาร์ติสท์รุ่นใหม่ เธอทั้งสองเชื่อว่า โชมพัสตร์สามารถขับเคลื่อนเข้าไปอยู่ในชีวิตคนได้ทุกยุคทุกสมัย และสายตาของคนรุ่นใหม่ก็ละเอียด ละเมียดได้ไม่แพ้คนรุ่นก่อน มาพบกับร้าน Pop-Up ที่สวยงาม ทันสมัย และแสนจะใส่สบายของแบรนด์ Khom ได้ที่ชั้น 4 ใกล้กับโซน Ecotopia ศูนย์การค้าสยามดิสคัฟเวอรี่ ได้แล้วตั้งแต่วันนี้